You are on page 1of 7

GRADE 1 to 12 Paaralan CAY POMBO ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One-Atis

DAILY LESSON LOG Guro Joann C. Agustin Araw Lunes


Petsa/ Oras Week 3 Markahan Ikatlo

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Matematika MAPEH English


Pagpapakatao
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang Naipakikita ang pagmamahal Nakapagbibigay ng Ang mag-aaral ay… The learner... The learner The learner…
pag-unawa sa sa pagbasa sa pamamagitan katugma ng salitang naipamamalas ang pag- Demonstrates Claps, taps, chants, demonstrates
kahalagahan ng ng pakikinig sa kwento. ibinigay ng guro sa wikang unawa sa kahalagahan understanding of and plays musical understanding of
pagiging masunurin, Nakapakikinig na mabuti sa Filipino. ng pagkilala ng mga fractions ½ and 1/4. instruments in response sounds and their
pagpapanatili ng binasang kwento. batayang impormasyon to sound with correct meanings for
kaayusan, kapayapaan Nakikilahok sa talakayan ng pisikal na kapaligiran rhythm: appropriate use of
at kalinisan sa loob ng pagkatapos ng kwentong ng sariling paaralan at ng In groupings of 2s words
tahanan at paaralan napakinggan. mga taong bumubuo dito In groupings of 3s
Nababalikan ang mga detalye na nakakatulong sa In groupings of 4s
sa kwentong nabasa o paghubog ng kakayahan
narinig. ng bawat batang mag-
natutukoy ang aaral
ugali/katangiang ipinahiwatig
ng tauhan batay sa kanyang
sinabi o ikinilos.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang MT1OL-IIIa-i-6.2 Participate Nagagamit nang wasto ang Ang mag-aaral ay… The learner... The learner... The learner…
may kusa ang mga actively in class discussions mga salitang “loob at labas” buong pagmamalaking is able to recognize, Responds to music manipulates skillfully
kilos at gawain na on familiar topics. sa isang pangungusap. nakapagpapahayag ng represent, and compare grouped in 4s by the sounds in words to
nagpapanatili ng MT1OL-IIIa-i-1.3 Talk about pagkilala at fractions ½ and 1/4 in playing and moving. express meaning
kalinisan, kaayusan at family, friends, and school pagpapahalaga sa various forms and
katahimikan sa loob ng using descriptive words. sariling paaralan contexts. displays sensitivity to
tahanan at paaralan sounds in spoken
language
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP- IIIf-h – 4 MT1PWR-IIIa-i-7.1 Read sight Naibibigay ang isang AP1PAA-IIIc-5 M1NS-IIIb-72.1 The learner... EN1V-IIIa-e-5
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Nakatutulong sa words salitang katugma ng Naipaliliwanag ang Creates and performs Use words that
pagpapanatili ng MT1PWR-IIIa-i-6.2 Spell and salitang ibinigay ng guro. kahalagahan ng paaralan visualizes and identifies simple ostinato patterns are related to self,
kalinisan at kaayusan write grade one level words sa sariling buhay. ½ and ¼ of a whole in groupings of 4s with family, school,
sa loob ng consisting of letters already object. body movements or community, and
tahanan at paaralan learned. instruments available in concepts such as the
para sa mabuting MT1C-IIIa-e-1.3 Express the classroom. names for colors,
kalusugan ideas through phrases, shapes, and numbers
sentences or longer texts EN1LC-IIIa-j-1.1
using both invented and Listen to short
conventional spelling. stories/poems and
give the correct
sequence of three
events
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng A. K-12 Curriculum Guide pp.51 Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 25-47
Gabay sa Kurikulum ng
Guro Kagamitan ng Mag-aaral 19
K-12 pah. 21
(Yunit 3) Pahina 12
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng bata, tsart : tsart ng kwento, larawan Kwento: “Si Emang Larawan ng Sariling tunay na bagay
ng kwento Engkantada at ang Tatlong Paaralan
Haragan”; mga larawan ng Manila Paper, Pentel
tauhan at iba’t ibang gamit Pen
na makikita sa kuwento.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Gamit ang Tama Ano ang tawag natin sa Ano ng pangalan ng Pangkatang Laro: Awitin ang Twinkle, Teacher introduces
at/o pagsisimula ng bagong o mali Board Paghahawan ng balakid dalawang salita na may ating paaralan? Gamit ang mga cut-out Twinkle Little Star. the song, “Ten Little
aralin. Ipasagot sa mga pamamaypay (sa parehong tunog sa hulihan ng iba’t ibang hugis. Fingers,” in class.
bata ang pagsasanay pamamagitan ng paggamit ng ng salita? Bigyan ng limitadong
sa ibaba. tunay na Hal. Manok-palayok oras ang bawat pangkat “Ten Little Fingers”
___Itaboy ang ligaw pamaypay na gawa sa sariling upang hanapin ang hugis One little, two little,
na hayop. lugar) na nakalaan sa kanilang three little fingers
___Itapon ang kalat pulgada (sa pamamagitan ng pangkat. Four little, five little, six
sa bakuran ng pagpapakita ng tamang sukat Hal. Pangkat 1 – bilog little fingers
kapitbahay. gamit ang panukat ) Pangkat 2 – tatsulok Seven little, eight little,
___Pagbukud- dekorasyon (sa pamamagitan Ang pangkat na may nine little fingers
bukurin ang mga ng larawan/tunay na bagay) pinakamaraming Ten little fingers in our
basura nakuhang hugis ang hands
___Magtapon sa siyang panalo. (Repeat twice)
tamang tapunan
___Pangalagaan
ang kapaligiran.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Naranasan mo na ba Magkaroon ng eksibit ng lokal Malinis ba ang inyong Saan matatagpuan ang Magpakita ng larawan Teacher divides the
na mapagalitan ng na likhang sining tulad ng bahay? ating paaralan? ng dalawang batang class in small groups
inyong guro? Bakit? placemat, fruit tray, fan, wall Anu-ano ang inyong naghahati sa tinapay. with 3-5 members.
décor, pamaypay at iba ginagawa para Each group forms a
pa.(Gawin ito isang araw mapanatiling malinis ang circle. Members of the
bago talakayin ang inyong bahay? group pass around
aralin.Ilagay ito sa isang sulok a special
sa loob ng silid- microphone and
aralan.Magpatulong sa mga introduce themselves
mag-aaral sa pagsasaayos ng to their group
eksibit.Ipaliwanag sa mga mates. Teacher
mag-aaral ang dahilan kung moves around the
bakit ito room as the pupils do
ginagawa na hindi tinutukoy the
ang aralin.Kung maiaangkop activity.
ito sa ibang asignatura tulad Ano ang nakikita ninyo
ng Araling Panlipunan ay sa larawan?
gawin upang higit na maging Sino sa inyo ang katulad
makabuluhan ng bata na hinahatian
ito.)Kinabukasan sa oras ng ang kaklase na walang
asignaturang ito ipatuon ang baon?
atensiyon ng mga mag-aaral Gaaano kalaki ang
sa eksibit. ibinigay niyang kaparte
sa babae?
Ano ang nararamdaman
ninyo kapag nagbibigay
kayo sa iba?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Itanong: Nakikita ba ninyo Sabihin ngayong araw ay Sino sa inyo ang may Gamit ang plaskard,
sa bagong aralin. ang mga ito sa ating makikinig tayo sa isang mga magulang na dito rin ipatukoy ang mga iba’t
pamayanan? kwento tungkol sa pag- nagtapos ng ibang hugis sa mga bata.
Alin sa mga ito ang nakita aalaga sa ating kapaligiran. elementarya?
na ninyo sa inyong Pagkatapos magbibigay
pamayanan? ako ng mga salitang hango
Kilala nyo ba ninyo ang o galing sa kwento at
gumawa ng isa sa mga bagay magbibigay naman kayo ng
rito? mga salitang katugma ng
Sino-sino sila? Mag-anak mga salitang sasabihin ko.
ba sila? May kaibigan ka ba
sa mag-anakna ito? Sino?Ano
ang masaabi mo tungkol sa
kanya? Alin sa mga nasa
eksibit ang ginagawa nila?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Iparinig/Ipabasa ang Kung pamaypay ang nais 1. Ipaalala ang mga Pagtalakay ng Teksto: Gamit ang cut-out ng Narito ang mga kumpas READ ALOUD
at paglalahad ng bagong talaarawan: ninyong gawin,anong tanong Pamantayan sa Magalang Nasisiyahan ba kayong parisukat, paano ko ng awiting ―Twinkle, STORY: SAMPUNG
kasanayan #1 Mahal kong ang na Pakikinig sa mga bata. mag-aral sa ating hahatiin ang hugis na ito Twinkle Little Star‖. MAGKAKAIBIGAN
Talaarawan makapagtuturo sa inyo nang 2. Pagbasa ng paaralan? Bakit? para makakuha ako ng Gumuhit ng sa ilalim (TEN FRIENDS)
Alam mo, malungkot tamang paraan ng kwento ng guro. Pangkatang Gawain: dalawang pantay o ng MALAKAS na
ako sa araw na ito. paggawa nito. Buuin ang “Si Emang * Hatiin sa 4 na pangkat magkasinglaki na kumpas sa iyong Teacher reads the
Nahuli ako ni Bb. tanong. Engkantada at ang Tatlong ang mga mag-aaral. bahagi? sagutang papel. story by chunks in
Reyes, ang aking guro Tanong; Haragan” Bigyan ng pentel pen at Itiklop ang papel sa Tingnan ang class. He or she reads
na nagtapon ng kinusot Papaano gumawa ng Ni Rene O. Villanueva Manila Paper ang bawat dalawang pantay na halimbawa. pages 1-13 of the
kong papel sa katabi pamaypay o abaniko? Adarna House pangkat. bahagi. book. Pupils then
ko. Babawasan daw Ang Paggawa ng Pamaypay Ibigay ang panuto sa Ilang pantay na bahagi listen and answer a
niya ang aking marka ni Nida C. Santos lider ng grupo. mayroon? few questions about
sa Kagandahang-Asal
at Wastong Pag-uugali.
Kilala ang lugar nina Allan at
Aloha sa paggawa ng
Panuto: Isulat sa Manila
Paper ang sagot sa
Ituro ang dalawang
pantay na bahagi habang IIIIIIII the story.
Teacher explains the
Nangako ako sa magagandang gamit na yari tanong na ibibigay ng ipinakikita sa mga bata. meaning of difficult
kanya na hindi na ito sa kawayan tulad ng guro. words in the story
mauulit. Lagi kong
isasaisip na ang
pamaypay, dekorasyon sa
bahay, lagayan ng prutas at
Tanong: Anu-ano ang
ginagawa mo sa
IIIIIIII using gestures, facial
expressions, pictures,
basura ay dapat itapon iba pa. Kahit nasa unang paaralan araw-araw? etc.
sa basurahan. baitang pa lamang sila ay Magbigay ng 3 sagot. Teacher writes the
Ang marunong na rin silang IIIIIIII new words on the
iyong kaibigan, gumawa ng pamaypay at board.
pandekorasyon gamit ang The word overtook (p.
Tina mga kawayan. 4) means to get ahead
Ating alamin kung paano of someone in front of
gumawa ng pamaypay sina
Allan at Aloha.
IIIIIIII you. It is the same as
the word “inunahan”
Paggawa ng Pamaypay in Filipino.
Mga gagamitin: The word noticed (p.
1. mainipis na piraso ng IIIIIIII 7) means see. It is the
kawayan na may 7 pulgada same as the word
ang haba “napansin” in Filipino.
2. karton
3. plato (katamtaman ang laki)
IIIIIIII The expression
“Serves you right” is
4. manipis na pisi, 10 pulgada similar to the
ang haba expressions “Buti
5. krayola nga” or “Buti nga
6. gunting sa’yo” in Filipino.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sino ang Pamamaraan: 1. Pagtalakay Ipaliwanag na bawat Pagkatapos mong The word grabbed
at paglalahad ng bagong sumulat ng 1. Bakatin ang plato sa Sinu-sino ang mga tauhan bahagi ay isa sa lagyan ng bituin ang means to take or pull
kasanayan #2 talaarawan? karton. sa kwento? dalawang pantay na malakas na kumpas ng something from
Bakit 2. Gupitin ito gamit ang Saan naganap ang bahagi o tinatawag na awit, gumuhit ng bar someone with force. In
malungkot si Tina? gunting. kwento? kalahati ng isang buong lines sa unahan ng Filipino, we say it as
Ano ang balak gawin Ano ang nangyari sa parisukat. Isinusulat ito bawat malakas na “inagaw.”
ng guro sa kanyang 3. Guhitan ng nais na disenyo halamanan ni Emang Tatalakayin ng guro ang ng ½. kumpas upang The word join (p. 10)
marka? ang bilog na karton gamit ang Engkantada? kahalagahan ng Ang tawag dito ay makagawa ng bars. is similar to the word
Ano ang pangako ni krayola. Paano naparusahan ang pagkakaroon ng fraction o hatimbilang. “sumali” in Filipino.
Tina sa kanyang guro? 4. Ilagay ang 7 pulgadang tatlong haragan? paaralan at ang Gumamit ng tunay na Hide-and-seek (p. 10)
Saan niya haba ng manipis na kawayan naitutulong nito sa bagay o cut-out. is a game kids play. It
itatapon ang kanyang sa gitnang bahagi ng karton pansariling buhay ng Hal. bilog na pizza is called “taguan” in
basura? para maging tangkay. mga mag-aaral. Tumawag ng bata Filipino. Do you play
5. Talian ng pisi ang dulong at ipakita kung paano ito taguan?
bahagi na nag-iipit sa karton. hahatiin sa dalawa nang The word alone (p.
pantay o magkasinglaki. 12) means nobody is
Paano hinati ang pizza. with you. In Filipino, it
Ilang bahagi ang means “mag-isa.”
lumabas?
Ano ang tawag sa isang
bahagi? (1/2)

F. Paglinang sa Kabihasaan Hayaang gumawa ng Magpakita ng mga larawan Presentasyon ng awtput Kulayan ang kalahati ng Bilangin kung ilang Teacher asks pupils a
(Tungo sa Formative Assessment) pamaypay ang mga bata. (cut-out) ng mga tauhan sa Ipaulat sa lider ang mga sumusunod na kumpas ang nasa few questions about
kwento, mga bagay o lugar kinalabasan ng kanilang hugis. Isulat ang ½ sa bawat bar. Isulat sa the story.
na nabanggit sa kwento. awtput. kabilang bahagi. iyong papel ang sukat Teacher says: Who
Pagbigayin ang mga bata sa linya na nasa are Karlo’s friends?
ng salitang katugma ng Bibigyan ng guro ng unahan ng awit. Can you tell me their
mga ngalan na ibibigay ng kaukulang pagpuna ang names? Do they like
guro. ginawang awtput mga playing with Karlo?
Hal. Pol – putol ,sipol mag-aaral. What did Karlo do to
Pat – kalat, sibat them?
Paz - waldas , labas
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sagutin nang Gabayan ang mga bata sa Laro: Pumitas ng Bunga Bigyan ang mga bata ng
araw-araw na buhay pasalita. paggawa ng pamaypay. Paramihan sa papel na gugupitin.
Oo o Hindi bungang mapipitas. Bakit kailangang Hayaan silang gumupit Teacher asks pupils to
1.Makabubuti ba ang Bawat bunga ay may pahalagahan ang ating ng iba’t ibang hugis at copy the new words
pagtatapon ng basura nakasulat na salita na paaralan? ipatiklop sa dalawang written on the board.
kahit saan? galing sa kwento . pantay na bahagi. He or she reminds
2.Sa basurahan ba Hahanapin ng mga bata pupils to review the
dapat itapon ang ang pares ng salitang words at home.
pinagtasahan ng lapis? magkatugma.
3.Tamad tumayo Hal. Bakuran - halaman
ang kapatid mo kaya
maari bang sa ilalim ng
mesa itatapon ang
kalat niya?
4.Ang basura ay
maaring pagmulan ng
sakit?
5 Basurero lang ba
ang dapat magligpit ng
basura?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mapapanatili Anu-ano ang mga kailangan Ang salitang may parehong Ano ang tawag sa isang Tandaan:
na malinis at maayos sa paggawa ng pamaypay? tunog sa hulihan ng salita bahagi ng isang buo na Dalawang bar lines ang
ang ating paligid? Paano ito ginagawa? ay tinatawag na salitang hinati sa dalawang inilalagay sa katapusan
Saan dapat itapon magkatugma. pantay na bahagi? ng awit. Ito ay tinatawag
Ipasabi kung paano
ang ating basura? Tandaan: na Double Bar
ipapakita ang
Tandaan: Kung ang isang buo ay Ipinakikita nito na tapos
pagpapahalaga sa
Itapon ang basura hinati sa dalawang na ang awit.
paaralan.
sa basurahan. pantay na bahagi, ang
isang bahagi ay
tinatawag na kalahati
Isinusulat ito sa
simbolong ½.

I. Pagtataya ng Aralin Naglalakad si Alvin Ipakita sa harap ang mga Isulat ang tsek (/) kung Lagyan ng √ ang Gumuhit ng double bar Teacher posts three
habang kumakain ng pamaypay na nagawa ang pangungusap ay hugis na nagpapakita ng sa huling kumpas ng pictures on the board
saging. Bigla niyang ng mga bata. nagpapakita ng kalahati. awit na ―Twinkle, showing events of the
hinagis sa daan ang kahalagahan ng Twinkle Little Star.‖ story. Pupils arrange
balat ng saging. paaralan at ekis (x) the pictures according
1. Ano sa kung hindi. 1. to the events in the
palagay mo ang 1. Natuto akong bumasa story.
mangyayari sa batang sa paaralan. *Picture of Karlo
makakatapak sa balat 2. Nagkaroon ako ng 2. waking Anton up
ng saging? maraming kaalaman. *Picture of Karlo
2. Tama ba ang 3. Nagkaroon ako ng knocking over Leo’s
ginawa ng bata sa maraming kaibigan. 3. tower
balat ng saging? 4. Natuto akong makipag- *Picture of Karlo
3. Saan dapat away sa aking kaklase. grabbing Lara’s suman
itapon ang balat ng 5. Nabigyan ako ng 4.
saging? pagkakataong
makapagtapos at
magkaroon ng 5.
mabuting kinabukasan.
J. Karagdagang Gawain para sa Sagutan ang tseklis sa Iguhit ang bakuran ni Iguhit ang mga
takdang-aralin at remediation ibaba. Emang Engkantada sumusunod na hugis. Teacher asks pupils to
Gawain a. Hatiin sa 2 pantay na tell their families about
Palagi Minsan bahagi. Kulayan ang the story they heard.
Hindi kalahati. Pupils then ask their
1. Ginagamit ko ang 1. bilog families to tell them a
basurahan sa kalat 2. tatsulok story in return.
at basura 3. parihaba Teacher reminds
2. Inilalagay ko 4. parisukat pupils to remember
pansamantala sa 5. biluhaba the characters of the
bulsa ang maliliit na story and the events of
basura gaya ng balat the story heard.
ng kendi.
3. tinuturuan ko ang
batang kapatid ko sa
paggamit ng
basurahan.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like